Tổng hợp Luật và quy định quảng cáo trên taxi đầy đủ nhất

Quảng cáo trên xe taxi luôn có sức hấp dẫn đặc biệt với các doanh nghiệp, bởi những hiệu quả mà nó mang lại cũng như việc tiết kiệm chi phí tối đa cho ngân sách marketing. Vì nằm trong nhóm quảng cáo ngoài trời, nên có khá nhiều người thắc mắc rằng quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không, và một số điều quy định luật quảng cáo trên taxi như thế nào?

Bài viết dưới đây Unique OOH sẽ mang đến cho doanh nghiệp những thông tin mới nhất và đầy đủ nhất về các quy định trong luật quảng cáo trên taxi.

1. Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không?

Quảng cáo taxi được xếp vào loại hình quảng cáo trên phương tiện giao thông và được đánh giá là một trong những hình thức quảng cáo ngoài trời hiệu quả nhất hiện nay.

Thông thường, Luật Quảng cáo quy định khi triển khai quảng cáo ngoài trời cần phải xin giấy phép, thế nhưng đối với hình thức quảng cáo trên phương tiện giao thông thì kể từ ngày 1/1/2013 sẽ không cần phải xin cấp phép nữa.

Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không? Luật và quy định quảng cáo trên taxi

Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không?

Doanh nghiệp có thể thực hiện quảng cáo taxi mà không cần tiến hành xin giấy phép từ Sở Văn hóa và Thể thao, như vậy sẽ tiết kiệm được thời gian và công sức hơn.

Tuy nhiên cũng theo Luật quảng cáo trên taxi thì những cá nhân, tổ chức muốn thực hiện chiến dịch quảng cáo thì phải tự chịu trách nhiệm về nội dung và phải thực hiện theo đúng quy định liên quan của Luật.

Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không? Luật và quy định quảng cáo trên taxi

Kể từ năm 2013, quảng cáo trên xe taxi không cần phải xin giấy phép nữa

>> Xem thêm quảng cáo taxi là gì để có cái nhìn tổng quan về hình thức truyền thông này!

2. Luật quảng cáo trên taxi gồm những quy định nào?

Đặc tính của quảng cáo trên xe taxi là mang theo hình ảnh quảng cáo đi khắp mọi phố phường, ngóc ngách, nên nó ảnh hưởng trực tiếp đến tầm nhìn của người đi đường, cũng như là mỹ quan đô thị. Mặc dù từ 2013 trở đi không cần phải xin giấy phép khi quảng cáo trên phương tiện giao thông nói chung và trên xe taxi nói riêng, thì vẫn cần phải tuân thủ chính xác theo những quy định về hình thức và nội dung quảng cáo.

Đặc biệt, theo Điều 32 về Quảng cáo trên phương tiện giao thông của Luật quảng cáo thì với có một số quy định quảng cáo taxi mà doanh nghiệp cần phải tuân theo:

– Thứ nhất, việc quảng cáo trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của Luật quảng cáo và Luật giao thông

– Thứ hai, doanh nghiệp không được dán quảng cáo lên các vị trí của xe như mặt trước, mặt sau, và trên nóc của xe. Vì như mình đã nói thì quảng cáo trên xe taxi tác động không nhỏ đến tầm mắt và sự chú ý của người điều khiển giao thông. Theo nhiều nguyên nhân của những vụ va chạm đáng tiếc là do khách hàng mải nhìn theo quảng cáo mà bị phân tâm. Trong khi đó nếu quảng cáo trước xe và sau xe rất dễ đánh lạc hướng người đi đường. Chính vì vậy mà Luật quảng cáo trên taxi quy định như trên để ngăn những va chạm không đáng có.

luật và quy định quảng cáo trên taxi

Một số vị trí dán quảng cáo trên xe taxi được Luật quảng cáo 2013 cho phép thực hiện

– Thứ ba, ấn phẩm quảng cáo trên xe taxi không được vượt quá 50% diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của phương tiện giao thông. Luật quảng cáo trên taxi quy định về diện tích tối đa được phép quảng cáo này nhằm bảo đảm logo hay biển hiệu của phương tiện không bị che lấp. Đồng thời không để quảng cáo tràn lan ra hết xe gây mất mỹ quan đô thị khi chúng di chuyển trên đường phố.

Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không? Luật và quy định quảng cáo trên taxi

Không được dán vượt quá 50% diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của xe taxi

– Thứ tư, việc thể hiện biểu trưng, logo, biểu tượng của chủ xe hoặc hãng xe taxi cần tuân theo các quy định của pháp luật về giao thông. Điều này nhằm giúp các cơ quan Nhà nước có thể thực hiện tốt chức năng quản lý, giám sát các phương tiện tham gia giao thông khi có hành vi vi phạm xảy ra.

Ngoài ra Luật quảng cáo cũng quy định thiết kế quảng cáo trên xe taxi phải theo đúng thuần phong mỹ tục, nghiêm cấm hình ảnh phản cảm, đồi trụy.

Trên đây là các quy định quảng cáo taxi mà nhãn hàng cần nhớ rõ khi triển khi để không bị vi phạm và phải dừng chiến dịch ngay giữa chừng.

>> Xem thêm luật quảng cáo trên phương tiện giao thông mà doanh nghiệp cần nắm rõ trước khi thực hiện

3. Cần thông báo ấn phẩm lên Sở Văn hóa, và Thể thao trước khi triển khai

Tuy rằng quảng cáo trên xe taxi không cần xin giấy phép nhưng nếu doanh nghiệp muốn thực hiện thì vẫn phải cần thông báo ấn phẩm quảng cáo trên xe taxi (maquette) để hợp thức hóa quy định pháp luật.

Bước 1, doanh nghiệp gửi hồ sơ thông báo sản phẩm quảng cáo trên xe taxi của mình lên các cơ quan có thẩm quyền trước khi triển khai quảng cáo 15 ngày.

Bước 2, trong thời gian 5 ngày kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền nhận được hồ sơ quảng cáo thì có hai trường hợp:

– Nếu cơ quan không có phản hồi gì thì có nghĩa doanh nghiệp được phép thực hiện quảng cáo trên taxi như đã thông báo trong hồ sơ.

– Nếu cơ quan có thẩm quyền không đồng ý để doanh nghiệp thực hiện quảng cáo thì cần có phản hồi bằng văn bản và nêu rõ lý do từ chối.

Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không? Luật và quy định quảng cáo trên taxi

Ẩn phẩm quảng cáo trên xe taxi (hay còn gọi là maquette/maket quảng cáo) cần phải được thông báo lên Sở trước khi cho triển khai

>> Xem thêm thủ tục xin cấp phép quảng cáo ngoài trời tại Việt Nam

 4. Hồ sơ thông báo sản phẩm quảng cáo trên taxi

Căn cứ theo Điều 29 Luật quảng cáo, hồ sơ thông báo sản phẩm quảng cáo trên xe taxi sẽ bao gồm những giấy tờ sau:

– Văn bản thông báo sản phẩm quảng cáo ghi rõ nội dung, thời gian, địa điểm quảng cáo, số lượng sản phẩm quảng cáo mà doanh nghiệp muốn thực hiện

– Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của người kinh doanh dịch vụ quảng cáo hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của người quảng cáo trong trường hợp tự thực hiện quảng cáo.

– Bản sao giấy tờ chứng minh sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ theo quy định của pháp luật hoặc giấy tờ chứng minh đủ điều kiện để quảng cáo.

– Maquette quảng cáo trên taxi in mầu có chữ ký của người kinh doanh dịch vụ quảng cáo hoặc chữ ký của người quảng cáo (nếu thực hiện quảng cáo).

Nhãn hàng nên chuẩn bị đầy đủ hồ sơ để làm đúng Luật quảng cáo trên taxi, điều này giúp cho chiến dịch diễn ra suôn sẻ và không bị dừng lại giữa chừng.

Quảng cáo trên xe taxi có cần giấy phép không? Luật và quy định quảng cáo trên taxi

Cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thông báo sản phẩm quảng cáo trên taxi

>> Xem thêm quảng cáo trên taxi với nhiều sự lựa chọn theo hãng và theo tỉnh

Tạm kết

Với quảng cáo trên xe taxi, có thể thấy rằng Luật không quy định phải xin giấy phép từ Sở. Nhưng vẫn có những quy định quảng cáo taxi khắt khe và chặt chẽ mà doanh nghiệp phải tuân theo. Chính vì vậy mà việc hiểu rõ các luật quảng cáo trên taxi cũng như việc tự thực hiện đối với doanh nghiệp khá phức tạp và mất thời gian. Doanh nghiệp cần lựa chọn những đơn vị cung cấp dịch vụ quảng cáo trên xe taxi uy tín, hiểu luật, nắm rõ những quy định quảng cáo taxi để thực hiện chiến dịch một cách đúng quy định và hiệu quả nhất.

Unique Integrated Outdoor Advertising đã nhiều năm thực hiện dịch vụ quảng cáo trên xe taxi hiệu quả, chúng tôi hiểu và nắm rõ luật để triển khai chiến dịch một cách đúng và đủ theo Luật. Hơn thế nữa, Unique là đối tác độc quyền và thân thiết của nhiều hãng taxi như: Taxi Mai Linh, Open 99, taxi Thành Công, taxi Group, ABC, Vinasun… cung cấp số lượng xe lớn cho doanh nghiệp bạn.

Quý doanh nghiệp gọi hotline 0986 268 555 để được chúng tôi tư vấn và giải đáp các thắc mắc của bạn.

Unique Integrated Outdoor Advertising

Trụ sở chính: Tầng 3, Số 87 Nguyễn Thái Học, Điện Biên, Ba Đình, Hà Nội

Tel: (024) 2323 8888 – (024) 2266 8888

VP Hồ Chí Minh: Tầng 3, Tòa nhà City View, Số 12 Mạc Đĩnh Chi, Đa Kao, Quận 1, Hồ Chí Minh

Tel: (028) 2268 9999

Hotline: 0986 268 555

Email: info@quangcaongoaitroi.com

Thu Nguyệt

Viết bình luận